உலகின் முதல் மர செயற்கைக்கோள்

உலகின் முதல் மர செயற்கைக்கோள்

2021 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில் உலகின் முதல் மர செயற்கைக்கோளை விண்வெளிக்கு அனுப்பும் ஃபின்னிஷ் நிறுவனமான ஆர்டிக் ஆஸ்ட்ரோநாட்டிக்ஸ். ஒரு மர செயற்கைக்கோள் விண்வெளியில் எவ்வாறு உயிர்வாழும் என்பதைப் படியுங்கள்.

ஆர்டிக் ஆஸ்ட்ரோநாட்டிக்ஸ், ஒரு ஃபின்னிஷ் நிறுவனம் 2021 இன் இறுதிக்குள் உலகின் முதல் மர செயற்கைக்கோளை விண்வெளிக்கு அனுப்பும். பின்லாந்தில் வடிவமைக்கப்பட்ட மற்றும் உருவாக்கப்பட்ட WISA உட்ஸாட் என்ற மர செயற்கைக்கோள் ஒரு கனசதுர வடிவ நானோசாட்லைட் ஆகும், இது நவம்பர் 2021 இல் நியூசிலாந்தில் உள்ள ராக்கெட் லேபின் எலக்ட்ரான் ராக்கெட்டில் செலுத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

குளிர், வெப்பம், கதிர்வீச்சு மற்றும் விண்வெளியின் வெற்றிடம் ஆகியவற்றில் மரம் எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பதை விஞ்ஞானிகள் கண்காணிக்க இந்த மர செயற்கைக்கோள் உதவும். அது நன்றாக உயிர் பிழைத்தால், விண்வெளியில் பயன்படுத்த மரம் சாத்தியமான பொருளாக மாறும்.

உலகின் முதல் மர செயற்கைக்கோள்

WISA உட்ஸாட் IS WISA உட்ஸாட் ஒரு நானோசாட்லைட் மற்றும் ஆர்க்டிக் விண்வெளி வீரர்களின் இணை நிறுவனர் ஜாரி மேக்கினனின் சிந்தனை.

கனசதுர வடிவ செயற்கைக்கோள் 4x4x4 அங்குலங்கள் (10x10x10 சென்டிமீட்டர்) அளவிடும் மற்றும் சுமார் 2.2 பவுண்ட் (1 கிலோ) எடை கொண்டது.

விசா உட்ஸாட்டின் நோக்கம் என்ன?

குளிர், வெப்பம், கதிர்வீச்சு மற்றும் விண்வெளியின் வெற்றிடத்தில் மரம் எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பதை விஞ்ஞானிகள் கண்காணிக்க WISA உட்ஸாட் செயற்கைக்கோள் உதவும். அவர்கள் விண்வெளியில் தீவிர நிலைமைகளில் ஒட்டு பலகையின் ஆயுள் மற்றும் நடத்தை ஆகியவற்றைப் படிக்க முடியும்.

செயற்கைக்கோள் எங்கே வைக்கப்படும்?

Flight விமானத்திற்கு முந்தைய சோதனையின்போது, ​​WISA உட்ஸாட் 500-600 கி.மீ உயரமுள்ள ஒரு சுற்றுப்பாதையில் வாழ முடியும் என்று முடிவு செய்யப்பட்டது. 21 ஆகவே, 2021 நவம்பரில் ராக்கெட் லேபின் எலக்ட்ரான் ராக்கெட்டில் 370 மைல் (500-600 கி.மீ) உயரமுள்ள துருவ சுற்றுப்பாதையில் WISA உட்ஸாட் செலுத்தப்படும்.

விசா உட்ஸாட்டின் அம்சங்கள் :

ஐரோப்பிய விண்வெளி ஏஜென்சி (ஈஎஸ்ஏ) செயற்கைக்கோளின் செயல்திறனைக் கண்காணிக்க உதவும் சென்சார்களின் தொகுப்பை வழங்கியுள்ளது, மேலும் விமானத்திற்கு முந்தைய சோதனைக்கு உதவும். IS WISA உட்ஸாட்டில் பயன்படுத்தப்படும் ஒட்டு பலகை பொருள் பிர்ச்.

Wood விண்வெளியில் உயிர்வாழும் வாய்ப்புகளை சமன் செய்ய மரம் காய்ந்து சிகிச்சை அளிக்கப்பட்டுள்ளது. வழக்கமான ஒட்டு பலகைகளின் கலவை விண்வெளி பயன்பாட்டிற்கு மிகவும் ஈரப்பதமாக இருப்பதால், ஒட்டு பலகை ஒரு வெற்றிட அறையில் உலர்த்தப்பட்டுள்ளது. பேனல்கள் சிறந்த செயல்திறனுக்காக அலுமினிய ஆக்சைடு மிக மெல்லிய அடுக்குடன் சிகிச்சையளிக்கப்பட்டுள்ளன.

விண்வெளியில் இருக்கும்போது மரம் கருமையாகிவிடும் என்று நிபுணர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள். ஒட்டு பலகை அதன் விண்வெளி பயணத்தின் போது விரிசல்களை உருவாக்குகிறதா என்று அவர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள்.

செயற்கைக்கோளில் அலுமினிய தண்டவாளங்கள் உள்ளன, அவை செயற்கைக்கோளை விண்வெளியில் வெளியிட உதவும். செயற்கைக்கோள் இரண்டு கேமராக்களுடன் நிறுவப்படும், அவற்றில் ஒன்று உடலை நோக்கி எதிர்கொள்ளும் நீட்டிக்கக்கூடிய செல்ஃபி ஸ்டிக்கில் இணைக்கப்படும்.

ஒரு மர செயற்கைக்கோள் விண்வெளியில் எவ்வாறு உயிர்வாழும்?

அலுமினிய ஆக்சைடு ஒட்டு பலகை எந்த வாயுவையும் விண்வெளியில் வெளியிடுவதைத் தடுக்கும். அலுமினிய ஆக்சைடு பொதுவாக எலக்ட்ரானிக்ஸ் இணைக்க ஒரு வேதியியல் கலவையாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது ஒட்டு பலகைகளின் மேற்பரப்பை அரிக்கும் அணு ஆக்ஸிஜனின் வெளிப்பாட்டிலிருந்து மேலும் பாதுகாக்கும்.

நாசாவின் ஆரம்பகால விண்வெளி :

விண்கலப் பயணங்களின் வெப்ப போர்வைகள் சேதமடைந்தபோது அணு ஆக்ஸிஜன் முதன்முதலில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. சூரியனில் இருந்து புற ஊதா கதிர்வீச்சு சாதாரண ஆக்ஸிஜனின் மூலக்கூறுகளைப் பிரிக்கும்போது அணு ஆக்ஸிஜன் உருவாகிறது. ஆக்ஸிஜன் காரணமாக ஒட்டு பலகை பேனல்கள் கருமையாகிவிடும் என்று நிபுணர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள், ஆனால் விசா உட்ஸாட் செயற்கைக்கோள் விண்வெளியில் உயிர்வாழ்வது குறித்து அவர்கள் நம்பிக்கை கொண்டுள்ளனர்.